Banghay-Aralin
sa Filipino III
I. Layunin:
Pagkatapos ng aralin ang mga
mag-aaral ay inaasahan na:
- Nakapagsasadula ng isang karanasang kaugnay sa mga
pangyayaring nakapaloob sa tula.
- Nakaguguhit ng mga simbolong may kaugnayan sa akda at
naipapaliwanag ito.
- Naiisa-isa ang mga positibong katangian ng isang ina
at anak na nakapaloob sa tula.
- Nakapaglalagom ng mga tiyak na pangyayari sa tula sa
tulong ng story ladder.
- Nakasusulat ng isang liham kaugnay ng paksa ng tulang
binasa.
- Napapahalagahan ang aktibong pakikilahok sa
talakayan.
II.
Paksang-aralin
A.
Pamagat: Ang Pamana ( Tula ) ni: Jose Corazon Aragon de
Jesus
B.
B. Aralin: Ikaapat na Markahan, Ikalawang Linggo; Unang
Araw
C.
Sanggunian: Sandigan ( Filipino III )
Pahina 414-418
D.
Mga Kagamitan
Sipi ng tula Biswal
Cassette Pisara
at yeso
CD
E.
Integrasyong Asignatura
Musika, Sining at Edukasyon sa Pagpapahalaga
F.
Pagpapahalaga
Pagpapahalagang pandamdamin at pangkaasalan
Pagpapahalaga sa magulang
III. Pamamaraan
Gawain ng Guro
Gawain ng mga Mag-aaral
Bago tayo magsimula
sa ating aralin, simulan muna natin ito sa isang panalangin na pamumunuan ni:
_________________.
Magandang umaga sa
inyong lahat!
Maari na kayong umupo.
Mayroon bang liban
sa araw na ito?
Mabuti!
Kahapon, napagkasunduan natin na
isusulat ninyo sa kalahating bahagi ng papel ang katangian ng tula at ang
iba’t ibang uri nito.
Inaasahan ko na kayong lahat ay tumupad
sa ating naging kasunduan.
Pakipasa na ng inyong ginawa.
Sino sa inyo ang mahilig makinig ng
musika?
Nais nyo bang makarinig ng isang awitin
sa sandaling ito?
Ngayon ay makikinig tayo ng isang
awitin sa oras na ito. Inaasahan
ko na ang lahat ay masusing makikinig sa awiting isasalang ko. Habang kayo ay
nakikinig, kunin ninyo ang mensahe, kaisipan at damdaming nakapaloob sa
awiting inyong maririnig. Ito ay may pamagat na “Sa Ugoy ng Duyan.”
Handa na ba kayong makinig?
Pagkatapos
maiparinig ang awit;
1. Ano ang mensahe at kaisipan ng
awit na ating pinakinggan?
2. Ano ang naging damdamin ninyo
hinggil dito?
3. Ano ang paksa ng awiting ating
pinakinggan?
Ang awiting ating napakinggan ay may
kaugnayan sa ating akdang tatalakayin
sa araw na ito sapagkat ito ay nagpapahayag ng damdamin at pagmamahal ng isang anak sa kanyang ina
katulad ng tulang ating babasahin at tatalakayin sa mga sandaling ito.
Masasalamin din dito ang pag-ibig, pag-aalaga at pagsasakripisyo ng isang ina
sa kanyang anak.
·
Madamdaming pagpapabasa ng
tula sa isang piling mag-aaral na may pamagat na: “Ang Pamana” ni Jose
Corazon de Jesus. Pagkatapos basahin ng isang mag-aaral ang tula ay
papangkatin sa dalawa ang klase upang basahin muli ang tula.
*Pangkatang Gawain
Ngayon naman ay magkakaroon tayo ng
pangkatang gawain. Papangkatin ko kayo sa tatlo at bawat pangkat ay isasagawa
ang mga gawaing nakatakda para sa inyo nang maayos at malinaw.
Bibigyan ko kayo ng limang minuto upang
gawin ang gawaing nakalaan para sa inyo at tatlong minuto para sa pagbabahagi
nito sa klase.
Maliwang ba?
Ito ang gagawin ng bawat pangkat:
Pangkat 1: Pagsasadula ng mga tiyak na pangyayaring
inilahad sa tula.
Istratehiya: Pagsasadula ng isang
pangyayari sa tula na may kaugnayan sa sariling karanasan.
Pangkat 2: Pagguhit ng isinasaad na
mensahe ng tula.
Istratehiya: Pagguhit ng isang simbolo
na may kaugnayan sa pangunahing kaisipan ng tula at ipaliwanag kung paano
isinasaad ang mensahe ng tula mula sa iginuhit.
Pangkat 3: Pagpapakita ng pakikisangkot sa
pamamagitan ng pagpupuno sa mga strands ng banderitas.
Panuto: Isulat sa banderitas A ang
positibong katangian ng isang ina na ipinapakita sa akda at sa banderitas B
ay ang mga positibong katangian naman ng isang anak.
Pangkat 4: Pagbubuod sa tula
Istratehiya: Story Ladder – gagamitin
ito para maibigay ang buod ng tula sa pamamagitan ng pagsasalaysay.
Wala na ba kayong mga katanungan hinggil
sa inyong mga gagawin?
Tulad ng ating nakagawian, ibibigay
ninyo ang listahan ng mga pangalan ng inyong pangkat sa isang buong papel. At
sa pagkakataong ito, bibigyan ninyo ng karampatang puntos ang bawat pangkat
batay sa kanilang pagbabahagi sa unahan.
(Paglalahad ng pamantayan sa
pagmamarka)
*Pagkatapos ng nakatakdang oras
ay ilalahad ng mga mag-aaral ang kanilang mga napagkasunduan.
Ang tulang ating tinalakay sa araw na
ito ay isang magandang akda na kapupulutan natin ng magagandang aral. Ito ay
naglalayong palawigin pa ang pagmamahal sa ating mga magulang habang sila ay
naririyan sa ating piling. Ipahayag ninyo sa inyong mga magulang ang inyong
wagas at dakilang pag-ibig sa kanila. Sundin ninyo ang kanilang mga tagubilin
upang maging lubos ang kanilang kasiyahan.
Sa tulang ito, ano kaya
ang nais ipabatid ni Jose Corazon de Jesus sa mga kabataan at mag-aaral na
tulad ninyo?
Bilang isang mag-aaral, paano mo
masusuklian ang pagmamahal at pagsasakripisyo ng iyong mga magulang sa iyo/
Panuto: Sagutin ang mga sumusunod na tanong:
1. Ano ang pamagat
ng tula na ating tinalakay sa araw na ito? Maaari ka bang magsalaysay ng
isang pangyayari na may kauganayan sa iyong buhay batay sa tulang ito?
2. Ibigay ang
kaisapan at mensahe na nakapaloob sa tula.
3. Ano ang iyong
naging damdamin matapos nating matalakay ang akdang ito?
4. Sa iyong palagay,
mayroon pa bang katulad ng bata sa
tula na labis pa rin ang pag-ibig sa
magulang kaysa sa material na bagay? Patunayan.
5. Kung ikaw ang
masusunod, ano ang gusto mong manahin sa iyong magulang? Bakit ito ang gusto
mo?
IV. KASUNDUAN
1.
Basahing muli ang tula at unawaing mabuti isinasaad ng nito.
2.
Gumawa ng isang liham para sa iyong magulang na kaugnay ng tulang
“Ang Pamana”.
3.
Lagyan ito ng disenyo at tiyaking maayos ang nilalaman nito.
(Nagsasaad ito ng pagdakila, pagmamahal, pasasalamat at paghingi mo ng
kapatawaran sa mga nagawa mong pagkukulang sa iyong mga magulang)
4.
Ihanda ang sarili para sa pagbabahaginan ng ginawang liham para sa
magulang.
Sanggunian:
Sandigan sa Filipino III
Ni: Lolita M. Andrada (Direktor
IV)
Pahina 416-419
|
Sa Ngalan ng Ama, ng Anak . . .
AMEN.
Magandang umaga rin po, Ginoong
Gutierrez!
Salamat po.
Wala po!
Opo!
(Ang mga mag-aaral ay sasagot
batay sa kanilang ginawang takdang-aralin.)
Opo, Sir!
(Ang mga mag-aaral ay magbibigay
ng mga salitang angkop sa mga nakalahad na salita na may kaugnayan dito.)
Opo, Sir!
Wala na po, Sir!
Nais niya pong ipabatid sa atin na
hindi po matutumbasan ng anumang materyal na bagay ang pagmamahal ng isang
ina sa kanilang mga anak.
Para matumbasan ko ang kanilang
dakilang pag-ibig at pagsasakripisyo sa akin, unang-una po ay mag-aaral po
akong mabuti at magsususmikap na makatapos ng aking pag-aaral upang maging
buo ang kanilang kagalakan. Iaalay ko po ang karangalang iyon sa kanila.
|
No comments:
Post a Comment